Thừa kế thế vị trong trường hợp ông bà nội/ngoại mất

Cha tôi mất sớm, mất trước cả ông bà nội. Nay ông bà nội tôi đều đã mất mà không để lại di chúc. Xin hỏi tôi có được hưởng phần thừa kế từ di sản của ông bà nôị hay không?
Cảm ơn quý anh/chị đã quan tâm đến thegioiluat.vn. Liên quan đến câu hỏi của anh/chị về quyền thừa kế tài sản của con nuôi, chúng tôi đã tham khảo các CƠ SỞ PHÁP LÝ như sau:
Liên quan đến vấn đề thừa kế thế vị, theo Điều 652 Bộ Luật dân sự 2015:

Điều 652. Thừa kế thế vị

Trường hợp con của người để lại di sản chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì cháu được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của cháu được hưởng nếu còn sống; nếu cháu cũng chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì chắt được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của chắt được hưởng nếu còn sống.

Do đó, trong trường hợp ông, bà anh/chị có để lại di chúc thì việc chia di sản sẽ được thực hiện theo di chúc để lại. Đối với trường hợp của anh/chị, do người đã mất không để lại di chúc nên sẽ áp dụng việc thừa kế thế vị. Theo đó, anh/chị sẽ được hưởng phần di sản của cha anh/chị đáng lẽ sẽ được hưởng nếu còn sống. 
 

Hy vọng những thông tin cung cấp sẽ có ích cho anh/chị.

Trân trọng!

 

 

BÀI VIẾT CÙNG CHUYÊN MỤC