Hiện nay tôi thấy tình trạng lấn chiếm vỉa hè để bán hàng xảy ra rất phổ biến, xin hỏi như vậy có bị xử phạt không? Cảm ơn.

Trả lời

I. Cơ sở pháp lý

- Luật giao thông đường bộ 2008, có hiệu lực thi hành từ ngày 01/07/2009.
- Nghị định 46/2016/NĐ-CP, có hiệu lực thi hành từ ngày 01/08/2016.

II. Nội dung tư vấn 

1. Các hành vi bị nghiêm cấm
Căn cứ theo khoản 3 Điều 8 Luật giao thông đường bộ 2008:

Điều 8. Các hành vi bị nghiêm cấm                                                                                                                                                      ....                                                        

3. Sử dụng lòng đường, lề đường, hè phố trái phép.


- Hơn nữa căn cứ theo khoản 1 Điều 36 Luật giao thông đường bộ 2008.

Điều 36. Sử dụng đường phố và các hoạt động khác trên đường phố

1. Lòng đường và hè phố chỉ được sử dụng cho mục đích giao thông.                                                                                            ....
....                                                                                              

 
Như vậy có thể thấy hành vi lấn chiếm vỉa hè để bán hàng là hành vi vi phạm luật giao thông đường bộ và sẽ bị xử phạt hành chính.
2. Xử phạt hành chính
Căn cứ theo điểm a, khoản 1 và điểm b, khoản 1 Điều 12 Nghị định 46/2016/NĐ-CP.

Điều 12. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về sử dụng, khai thác trong phạm vi đất dành cho đường bộ

1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với cá nhân, từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với tổ chức thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Bán hàng rong hoặc bán hàng hóa nhỏ lẻ khác trên lòng đường đô thị, trên vỉa hè các tuyến phố có quy định cấm bán hàng, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Điểm c Khoản 2, Điểm b Khoản 4, Điểm e Khoản 5 Điều này
......

4. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với tổ chức thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

b) Sử dụng trái phép lòng đường đô thị, hè phố để: Họp chợ; kinh doanh dịch vụ ăn uống; bày, bán hàng hóa; sửa chữa phương tiện, máy móc, thiết bị; rửa xe; đặt, treo biển hiệu, biển quảng cáo; xây, đặt bục bệ; làm mái che hoặc thực hiện các hoạt động khác gây cản trở giao thông, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Điểm d, Điểm đ, Điểm e, Điểm g Khoản 5; Khoản 6; Điểm a Khoản 7 Điều này;

 


- Nếu vi phạm khoản điểm a, khoản 1 thì bị phạt từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với cá nhân, phạt từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với tổ chức.
- Nếu vi phạm tại điểm b, khoản 4 thì sẽ phạt từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với tổ chức.
 

Trên đây là toàn bộ ý kiến tư vấn của chúng tôi về thắc mắc của Anh/Chị về vấn đề nêu trên. Câu trả lời này chỉ mang tính chất tham khảo, việc áp dụng nội dung tư vấn trên còn phụ thuộc vào từng vụ việc, hoàn cảnh cụ thể. Nếu còn bất kỳ thắc mắc nào xin vui lòng gửi câu hỏi trực tiếp qua mục Câu hỏi trên Website http://thegioiluat.vn để được giải đáp thắc mắc.

THEGIOILUAT.VN

Tiếng Việt

Đây là văn bản biểu mẫu do Công ty tự soạn thảo, nếu Anh/Chị muốn sử dụng dịch vụ vui lòng liên lạc với chúng tôi để được nâng cấp tài khoản VIP. Xin cám ơn.

English

Đây là văn bản biểu mẫu do Công ty tự soạn thảo, nếu Anh/Chị muốn sử dụng dịch vụ vui lòng liên lạc với chúng tôi để được nâng cấp tài khoản VIP. Xin cám ơn.

Hướng dẫn

Biểu mẫu

Hỏi đáp

Biểu mẫu công vụ

Nếu bạn thấy văn bản này có dấu hiệu vi phạm, vui lòng gửi thông báo cho chúng tôi. Chúng tôi sẽ xem xét và xử lý văn bản này trong thời gian sớm nhất.